Họ Đạo Ao Kho
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Họ Đạo Ao Kho

Họ Đạo Ao Kho - Cà Mau

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Upload ảnhUpload ảnh  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  
THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC Collapse_thead
Diễn Ðàn Online Giáo Xứ Ao Kho

Share | 

THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
nguyencua0202
Quản Trị Viên Cao Cấp
Quản Trị Viên Cao Cấp
nguyencua0202

Nam Tổng số bài gửi : 122
GLV Đồng : 789
GLV Vàng GLV Vàng : 22
Tâm Trạng Tâm Trạng : THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 0.4816576_30904_1

THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC Vide
Bài gửiTiêu đề: THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC   THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 3L0.9428039_44929_1Sat Jul 10, 2010 10:04 am

Tôi xin gởi đến các bạn một tấm gương học tập, vượt lên chính mình.
THÍ SINH ĐẶC BIỆT

Đợt 2 của kỳ thi ĐH –CĐ 2010, tại Hội đồng thi trường Đại Học KHXH&NV – ĐHQG HN đã đón nhận một thí sinh đặc biệt. Cô bé bị khuyết tật từ nhỏ nhưng có một ước mơ lớn lao và bắt đầu được thực hiện ước mơ đó ở kỳ thi năm nay.

Phòng thi đặc biệt

Trường ĐH KHXH&NV – ĐHQG HN năm nay dành riêng một phòng thi cho thí sinh đặc biệt này. Đồng thời, cắt cử 3 cán bộ coi thi, một người giám sát, người thì giúp Thuỳ Chi chép lại bài qua lời của em vào giấy thi và đặt máy ghi âm, người còn lại sử dụng máy quay Camera để ghi lại toàn bộ quá trình thi của thí sinh này.

[img]THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 1ts[/img]
Phòng thi đặc biệt với 1 thí sinh duy nhất!

Tại phòng thi 192 – nhà G thuộc Hội đồng thi trường ĐH KHXH&NV – ĐHQG HN, danh sách thí sinh chỉ có một dòng duy nhất ghi số báo danh QHXC.00413. Thí sinh này là trường hợp đặc biệt nhất mà trường đón nhận trong năm nay, sự hiện diện của em gây bất ngờ lớn cho các cán bộ coi thi. Tuy nhiên, bên cạnh sự bất ngờ là cảm phục trước nghị lực của em nên các cán bộ coi thi đã tạo mọi điều kiện tốt nhất cho Thuỳ Chi làm bài.

Được tốt nghiệp cấp ba đặc cách với bằng khá, Thùy Chi dự thi vào khoa Văn học trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn Hà Nội. Chi tâm sự: “Em muốn thực hiện ước mơ làm biên tập viên tạp chí văn học hoặc Viện nghiên cứu Văn học để đỡ gánh nặng cho gia đình và khẳng định sự vươn lên của những người có hoàn cảnh đặc biệt vẫn có thể sống có ích!”.

[img]THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 3ts1[/img]
Các giám thị thu bài của thí sinh đặc biệt nhất Hội đồng thi.

ông Nguyễn Kim Sơn, Phó Hiệu trưởng, Chủ tịch Hội đồng tuyển sinh trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn cho biết: “Thí sinh đặc biệt, gọi là đặc biệt vì em bị liệt hai chân, hai tay! Để em được thi trường đã tổ chức một phòng thi đặc biệt có một thí sinh và ba giám thị, một giám thị sẽ đọc đề, em sẽ làm bài bằng miệng, sau đó có người chép toàn bộ bài thi cho em, sau khi chép, kết thúc xong thì đọc lại bài cho em soát. Toàn bộ quá trình làm bài được ghi âm ghi hình lưu lại để đảm bảo tính công bằng, khách quan!”.

Vượt lên chính mình

Thuỳ Chi sinh ra không được bình thường như bao bạn bè cùng trang lứa khác, em bị bại não bẩm sinh, liệt cả 2 tay và 2 chân. Theo cô Nguyễn Thị Dần – Bác ruột của Chi, khi đang mang bầu em hơn 3 tháng thì mẹ em bất ngờ bị cúm nặng, dư âm của trận cúm đã đổ trực tiếp lên cô gái bé nhỏ Thuỳ Chi.

Bố mẹ em chia tay khi lên Thùy Chi mới ba tuổi, từ đó cô sống với bố và ông bà nội. Bố Chi từng là công nhân đường sắt, nhưng do bị thận mãn tính nên phải về hưu non, tranh thủ những lúc khỏe thì đi làm lao động tư do, ai thuê gì làm nấy. Ông bà nội già yếu, từ nhỏ Chi chủ yếu sống nhờ sự đùm bọc của họ hàng nhà nội.
[img]THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 4ts2[/img]
Nguyễn Thuỳ Chi hào hứng kể chuyện cho người nhà về môn thi thứ 2 của mình trên đường về nhà

Ở trong hoàn cảnh khó khăn nhưng Thùy Chi đã nỗ lực không ngừng, vượt qua số phận, bệnh tật để học tập. Suốt quá trình đi học cấp một đến cấp ba, em nhờ bạn ghi bài hộ rồi về nhà đọc lại. Lên cấp ba, em liên tục là học sinh tiên tiến trong ba năm liền. Nguyễn Thùy Chi cũng là một cây văn nghệ của trường với nhiều bài thơ do em sáng tác, một trong số đó đã được giáo viên trong trường của em phổ nhạc.

Quyết định thi đại học là một bước ngoặt đối với Chi, trước đó khi còn đi học em cũng không nghĩ là mình sẽ đi thi đại học. Suy nghĩ mãi, cuối cùng em hỏi cô giáo rằng: “Em có thể thi đại học không cô?” - Biết được mong muốn của Chi, cô giáo đã động viên và giúp đỡ Chi rất nhiều để em có thể có mặt tại trường thi hôm nay.

“Em có rất nhiều ước mơ, nhưng điều em mong muốn nhất là ông bà có thật nhiều sức khoẻ. Đồng thời, em mong cộng đồng và tất cả mọi người giúp đỡ để em và các bạn đồng cảnh ngộ có thể thực hiện giấc mơ đại học của mình. Em cũng mong những bạn đang ở hoàn cảnh giống như em hãy cố gắng sống tốt, vươn lên hoà nhập cùng cộng đồng” - Thuỳ Chi tâm sự.

Theo Việt Dũng
VNMedia
Tri_am2003
Quản Trị Viên Cao Cấp
Quản Trị Viên Cao Cấp
Tri_am2003

Nam Tổng số bài gửi : 165
GLV Đồng : 1238
GLV Vàng GLV Vàng : 1
Tâm Trạng Tâm Trạng : THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 0.4816570_30904_1
Vật Nuôi Vật Nuôi : THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 0.4816646_30904_1

THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC Vide
Bài gửiTiêu đề: cảm động quá   THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC 3L0.9428039_44929_1Sat Jul 10, 2010 5:26 pm

Thầy gợi lại trong lòng con những ngày dài bên mái trường thân thương đầy kỉ niệm quá. Con thấy đấy mới thật sự là một tấm gương sáng cho tất cả mọi người chúng ta nôi gương theo đó. vì họ mất tất cả mà sự kiên quyết và ý trí họ luôn luôn vươn lên mà không phải ai ai cũng làm được đúng không các bạn. Cám ơn thầy của đã đăng bài này nghe nó rất có ý nghĩa đối với con đó về ý trí và sự cố gắn nới bản thân mình hi hi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

THÍ SINH ĐẶC BIỆT TRONG KỲ THI ĐẠI HỌC

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài